Tư vấn thay đổi vốn điều lệ, chào bán cổ phần

Ngày: 21/04/2017

Hiện tại Công ty chúng tôi đang gặp khó khăn trong việc làm thủ tục tăng vốn điều lệ, chúng tôi gửi mail này kính mong Công ty Luật Việt An giúp đỡ để chúng tôi hoàn thành thủ tục nhanh chóng và đúng pháp luật.

Tình hình khó khăn thực tại của Công ty chúng tôi như sau:

Công ty được thành lập tháng 04/2015. Có 5 thành viên sáng lập. Đăng ký vốn điều lệ : 10 tỷ đồng.

  • Thành viên 1 đăng ký:  350.000 cổ phần
  • Thành viên 2 Đăng ký: 300.000 cổ phần
  • Thành viên 3 Đăng ký: 200.000 cổ phần
  • Thành viên 4 Đăng ký: 100.000 cổ phần
  • Thành viên 5 Đăng ký:   50.000 cổ phần

Đến thời điểm 31/12/2016 vốn điều lệ thực tế góp là: 22.799.450.000 đồng. Bao gồm đóng góp của cổ đông sáng lập và cổ đông ngoài.

Tại thời điểm 31/12/2016: Thành viên 1,2,3 đóng góp vượt số cổ phần đăng ký. Thành viên 4,5 đóng góp không đủ số cổ phần đăng ký.

Do không am hiểu về luật doanh nghiệp và luật chứng khoán nên từ khi thành lập đến nay công ty chúng tôi chưa làm một thủ tục nào để thay đổi vốn điều lệ cũng như chào bán cổ phần.

Vậy kính mong Công ty luật Việt An tư vấn giúp chúng tôi, tại thời điểm này phải làm những thủ tục gì? Hồ sơ chứng từ như thế nào để hợp pháp hợp lệ về số vốn đã góp?

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Công ty được thành lập trước ngày 01/07/2015 ( ngày Luật Doanh nghiệp 2014 có hiệu lực) nên theo quy định tại Điều 84 Luật Doanh nghiệp 2005

Các cổ đông sáng lập phải cùng nhau đăng ký mua ít nhất 20% tổng số cổ phần phổ thông được quyền chào bán và phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

Công ty của bạn thành lập tháng 4/2015, như vậy theo quy định đến tháng 7/2015 các cổ đông đã phải góp đủ số cổ phần đã đăng ký mua.

Phương án hiện tại công ty có thể làm đó là:

Bước 1: Các cổ đông  sáng lập chưa góp đủ vốn tiến hành chuyển nhượng số cổ phần mà mình chưa góp đủ cho các cổ đông ngoài ( coi như các cổ đông chưa góp đủ cổ phần đã góp đủ);

Bước 2: Tiến hành tăng vốn điều lệ là số vốn thực góp.

Lưu ý: Các bước trên phải thực hiện tại thời điểm hiện tại không phải thời gian mà các cổ đông ngoài góp vốn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, trường hợp Qúy khách hàng cần tư vấn cụ thể hơn vui lòng tham khảo báo phí được gửi trong file đính kèm.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tư vấn chuyển đổi thành tổng công ty

Luật Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Hiện tại pháp luật quy định không nhiều về tổng công ty mà chỉ có quy định về công ty mẹ

Tư vấn hồ sơ tăng vốn điều lệ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014. Về hồ sơ tăng vốn điều lệ: Thông

Tư vấn chuyển giao dự án đầu tư nước ngoài

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Theo quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2014, một công ty được coi là công ty

Tư vấn thành lập thêm văn phòng đại diện tại HCM

Lời đầu tiên, Luật Việt An trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của bạn dành cho dịch vụ tư vấn pháp luật của công ty Luật Việt An. Theo những thông tin bạn

Xin cấp giấy phép hoạt động kinh doanh nhập khẩu xuất bản phẩm

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Xuất bản 2012; Nghị định 195/2013/NĐ-CP ngày 21 tháng 11
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370