Tư vấn về chế độ hưởng lương người lao động ngày nghỉ lể, tết

Ngày: 24/10/2018

Công ty chúng tôi cần tư vấn 1 việc như sau:

Ngày 02/09 (lễ quốc khánh trùng vào ngày chủ nhât) công ty chúng tôi có đi làm và ngày T2 (ngày 03) cũng đi làm thì ngày 02/09 được tính lương như thế nào ạ

Làm ca ngày (Hành chính: ? %, tăng ca: ? %)

Làm ca đêm (hành Chính: ? %, Tăng ca: ? %)

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật lao động 2012;
  • Nghị định 05/2015/NĐ-CP.

Đối với nhân viên không có ngày nghỉ cố định vào ngày chủ nhật:

Tùy vào đặc điểm kinh doanh của từng công ty mà sẽ có những nhân viên có ngày nghỉ hằng tuần không cố định (không phải là chủ nhật) ví dụ như: nhân viên khối vận hành, tiếp thị, bán hàng,…

Công ty xác định không có ngày nghỉ cố định, theo điều 110, Luật lao động quy định:

“Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động”

Do đó, trường hợp ngày nghỉ hàng tuần được xác định trong nội quy lao động đối với những nhân viên không phải là chủ nhật, thì những nhân viên đó được nghỉ 2/9 theo chế độ nghỉ lễ, tết và không được nghỉ bù sang ngày 3/9. Chế độ hưởng lương được tính như sau (theo quy định điều 25, Nghị định 05/2015/NĐ-CP):

Ngày 2/9 – chế độ ngày lễ tết:

  • Ban ngày: 300% đơn giá tiền lương (chưa kể tiền lương ngày lễ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày);
  • Ban đêm (22h đến 6 sáng hôm sau): Trường hợp người lao động làm thêm giờ vào ban đêm: thì tiền lương người lao động được hưởng bằng:

350% x [đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường].

Ngày 3/9 – chế độ làm việc ngày bình thường:

  • Ban ngày:
  • Giờ hành chính được tính lương như bình thường;
  • Giờ làm thêm ban ngày ít nhất 150% đơn giá tiền lương.
  • Ban đêm:
  • Trường hợp người lao động là người có ca làm việc vào ban đêm thì tiền lương phải trả: 180% x [đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường];
  • Trường hợp người lao động làm thêm giờ vào ban đêm: thì tiền lương người lao động được hưởng = 200% x [đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường].

Đối với nhân viên có ngày nghỉ hàng tuần là chủ nhật:

Căn cứ khoản 5, điều 25, nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định:

Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần quy định tại Điều 110 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết. Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại Khoản 3 Điều 115 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.”

Theo đó, Ngày 2/9 – chế độ ngày lễ tết:

  • Ban ngày: 300% đơn giá tiền lương (chưa kể tiền lương ngày lễ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày);
  • Ban đêm (22h đến 6 sáng hôm sau): Trường hợp người lao động làm thêm giờ vào ban đêm: thì tiền lương người lao động được hưởng = 350% x [đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường].

Ngày 3/9 – theo chế độ ngày nghỉ hằng tuần:

  • Ban ngày: 200% đơn giá tiền lương;
  • Ban đêm: Trường hợp người lao động làm thêm giờ vào ban đêm: thì tiền lương người lao động được hưởng = 250% x [đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường].

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc hoặc yêu cầu cung cấp dịch vụ pháp lý xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật lao động

Tư vấn về bảo hiểm cho người lao động thi công trên công trình

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 37/2016/NĐ-CP Thông tư 329/2016 /TT-BTC Tại Điều 2 Nghị định...

Tư vấn về hưởng trợ cấp thất nghiệp

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau Căn cứ pháp lý: Luật việc làm 2013 Theo quy định tại Điều 53 Luật việc làm: “Điều 53. Tạm dừng,...

Chế độ của sĩ quan khi xuất ngũ

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam Luật bảo hiểm xã hội 2014;...
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370