Tư vấn Xuất hóa đơn GTGT

Ngày: 11/09/2019

Tôi kinh doanh vận tải có chở cá tạp cho 1 công ty mà công ty đó cần hóa đơn đỏ mới thanh toán tiền hàng cho tôi

Mà cá tạp đó không phải đóng thuế,nhờ anh chị tư vấn dùm, liệu có cần phải thành lập công ty để xuất hóa đơn ko?

Theo mong muốn của anh, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho anh như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Thông tư số: 39/2014/TT-BTC
  • Thông tư 219/2013/TT-BTC

Trường hợp để xuất hóa đơn giá trị gia tăng (hóa đơn đỏ) thì anh phải thành lập công ty, đăng ký nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT) theo phương pháp khấu trừ.

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư số: 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và nghị định SỐ 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính Phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

“1. Hóa đơn là chứng từ do người bán lập, ghi nhận thông tin bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ theo quy định của pháp luật.

Các loại hóa đơn:

a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

– Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;

– Hoạt động vận tải quốc tế;

– Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;

– Xuất khẩu hàng hóa, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài.”

Nếu anh thành lập công ty kinh doanh dịch vụ vận tải hàng hóa, cung ứng dịch vụ vận tải và thực hiện hợp đồng vận tải với công ty đó thì xuất hóa đơn GTGT với đối tượng chịu thuế GTGT là dịch vụ kinh doanh vận tải hàng hóa.

Theo quy định tại Điều 11 Thông tư 219/2013/TT-BTC:

Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này

Theo đó, đối với dịch vụ kinh doanh vận tải hàng hóa, không thuộc đối tượng không chịu thuế, không thuộc đối tượng chịu thuế 0% hay chịu thuế 5%, do đó áp dụng mức thuế suất 10%.

Trường hợp thanh toán tiền hàng cá tạp cần hóa đơn GTGT thì công ty đó phải làm việc với doanh nghiệp thực hiện bán cá tạp.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Thuế

Tư vấn thuế hoạt động xây dựng ở nước ngoài

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ khoản 2 Điều 16 Thông tư 219/2013/TT-BTC về Điều kiện khấu trừ, hoàn thuế

Mã số thuế cho văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Do văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam thành lập năm 1998

Tư vấn thuế xuất nhập khẩu & thủ tục hải quan

Với nội dung yêu cầu tư vấn của anh, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thứ nhất, về thủ tục hải quan đối với hàng tạm nhập, tái xuất Căn cứ pháp lý:

Tư vấn liên quan đến chế độ hạch toán thuế của chi nhánh

Công ty Luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng về vấn đề liên quan như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014; Thông tư 133/2016/TT-BTC. Theo quy

Tư vấn Thuế nhập khẩu da bò, da cừu thuộc

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu năm 2016 Biểu thuế xuất nhập khẩu 2019 Mức
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương