Tư vấn về chứng chỉ hành nghề kinh doanh bất động sản

Ngày: 03/09/2019

Hiện tại tôi đang làm việc cho công ty Bds. Tôi Có cần chứng chỉ hành ghề BĐS không ạ ?

Nếu không có thì có bị xử phạt gì không ạ?

Căn cứ pháp lý:

  • Luật kinh doanh bất động sản
  • Nghị định 121/2013/NĐ-CP

Theo quy định điều 62 Luật kinh doanh bất động sản có quy định:

 Điều 62. Điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản

  1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản phải thành lập doanh nghiệp và phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
  2. Cá nhân có quyền kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản và đăng ký nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế.

Như vậy không nhất thiết làm việc trong công ty bất động sản thì phải có chứng chỉ hành nghê bất động sản. Tuy nhiên nếu bạn là người quản lý điều hành sàn giao dịch bất động sản hoặc là nhân viên trực tiếp tham gia môi giới bất động sản thì bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

Nếu bạn hành nghề môi giới bất động sản nhưng không có chứng chỉ hành nghề thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 38 của nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định về Vi phạm kinh doanh dịch vụ bất động sản:

“Điều 38. Vi phạm quy định về kinh doanh dịch vụ bất động sản:

  1. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng nhân viên môi giới bất động sản, định giá bất động sản không có chứng chỉ hành nghề theo quy định hoặc sử dụng người thuộc đối tượng phải có giấy chứng nhận hoàn thành khóa đào tạo, bồi dưỡng kiến thức chuyên môn, nghiệp vụ quản lý vận hành nhà chung cư mà chưa có giấy chứng nhận theo quy định.
  2. Hình thức xử phạt bổ sung:
    1. Đình chỉ hoạt động kinh doanh bất động sản từ 6 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều này.”

Như vậy, trường hợp nếu doanh nghiệp sử dụng nhân viên môi giới bất động sản nhưng không có chứng chỉ hành nghề thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An và cung cấp thêm thông tin để được tư vấn cụ thể.

Xin trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật

Chung cu cho vu an hanh chinh

Nghĩa vụ cung cấp chứng cứ, chứng minh trong tố tụng hành chính

Trong vụ án hành khi người khởi kiện chuẩn bị hồ sơ và có đơn khởi kiện tới Tòa án có thẩm quyền thì nghĩa vụ cung cấp chứng cứ, chứng minh trong tố

Tư vấn treo biển hiệu kinh doanh cho hộ cá thể

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2015; Luật kế toán 2015; Luật quảng cáo

Tư vấn thuế nhập khẩu tại Hoa Kỳ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật thuế xuất nhập khẩu; Nghị định 134/2016/NĐ-CP; Tỉ

Góp vốn bằng đất và tài sản găn liền với đất vào công ty

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Luật thương mại 2005 Luật doanh nghiệp 2014 Luật đất đai 2013 Điều kiện góp vốn
Hoa Giai Thanh

Quyền, nghĩa vụ của đương sự trong vụ án hành chính

Đương sự trong vụ án hành chính gồm những ai? Và họ có quyền và nghĩa vụ như thế nào khi cùng tham gia tố tụng tại phiên tòa trong một vụ án hành chính?
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương