Tư vấn pháp luật Thuế

Logo - Luật Việt An

Tư vấn thuế nhập khẩu hàng hóa: Trang sức

bên em muốn nhập đồ trang sức (vòng, nhẫn, dây chuyền …..) của Ý, xuất xứ Ý (C/O EU) nhưng nhập thông qua Thụy Sĩ. HS 7113

Cho em hỏi nếu nhập như vậy bên em áp dụng thuế nào ạ và có được thuế ưu đãi không ạ.

Ngày: 19/11/2018

Logo - Luật Việt An

Tư vấn Thuế GTGT

Bên em Nhập mua hàng xuất khẩu,

Quý 2 số thuế GTGT đầu vào em nộp là 10tr

do hàng xuất khẩu được miễn thuế GTGT nhưng quý 2 em vẫn kê khai nhưng chưa có đủ hồ sơ hoàn thuế

Đến quý 3 em làm hồ sơ hoàn thuế 5tr

Vậy số tiền Quý 2 em nộp thừa 5tr

Giờ em lên bảng kê khai quý 3 tiền Hoàn thuế này e xử lý như thế nào, có đưa vào tờ khai không?

Ngày: 11/11/2018

Logo - Luật Việt An

Thuế nhập khẩu đồ trang sức

Bên em muốn nhập đồ trang sức (vòng, nhẫn, dây chuyền …..) của Ý, xuất xứ Ý (C/O EU) nhưng nhập thông qua Thụy Sĩ. HS 7113

Cho em hỏi nếu nhập như vậy bên em áp dụng thuế nào ạ và có được thuế ưu đãi không ạ.

Ngày: 22/10/2018

Logo - Luật Việt An
Logo - Luật Việt An

Tư vấn thuế và xuất hóa đơn tài chính

Hiện tại, công ty em là công ty bán hàng. Công ty em bán cho một khách hàng lẻ, với tổng giá trị hóa đơn (đã bao gồm thuế VAT) là 100 triệu. Vì đây là khách lẻ không có tài khoản ngân hàng,nên họ yêu cầu thanh toán trực tiếp bằng tiền mặt.

Vậy luật sự cho em hỏi là với việc thanh toán bằng tiền mặt như vậy, việc xuất hóa đơn tài chính số tiền 100 triệu của bên em có sai phạm gì hay không ạ? Và nó có hợp lý không ạ?

Ngày: 21/08/2017

Logo - Luật Việt An

Thuế xuất nhập khẩu khi mua hàng từ nước ngoài

Một công ty tnhh vốn 100% của nước ngoài thành lập ở Việt Nam. Muốn nhập nguyên liệu, vật liệu, vật tư từ nước họ về để sản xuất hàng hóa và hàng hóa đó xuất khẩu lại đất nước họ thì công ty đó có phải đóng thuế gtgt và thuế xnk ko?

Ngày: 17/08/2017

Logo - Luật Việt An

Thanh lý hàng nhập khẩu thuộc dự án miễn thuế

Năm 2011 bên mình có mua 1 xe Univer Space 47 chỗ theo HĐ ủy thác số 36/HĐUT/2011, tờ khai hải quan điện tử ngày 14/09/2011, xe oto 47 chỗ HYUNDAI LUXURY Hàn Quốc sản xuất thuộc hàng miễn TNK thuộc dự án đầu tư miễn thuế (Điều 101 mục 7 điểm b, TT 194/2010/TT-BTC)

Số tiền thuế NK được miễn là 1.734.195.960Đ (Mình gửi kèm tờ khai nhập khẩu luôn)

  • Hiện tại bên mình muốn thanh lý chiếc xe này (cho đơn vị mua lại với mục đích sử dụng khác) sẽ phải nộp bổ sung tiền thuế nhập khẩu

Mình muốn nhờ bên bạn tư vấn thủ tục nộp thuế và nếu được thì muốn thuê bên bạn làm toàn bộ các thủ tục đó.

Ngày: 15/08/2017

Logo - Luật Việt An

Mã số thuế cho văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài

Anh (chị ) có thể cho em hỏi: Bên em là văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam thành lập vào năm 1998, văn phòng chỉ thực hiện chức năng liên lac, tìm hiểu thị trường, xúc tiến thúc đẩy cơ hội đầu tư kinh doanh trong lĩnh vực bán si trang thiết bị và đồ trang trí tại Việt Nam. Không có phát sinh doanh thu.

Vậy bên mình có phải đăng ký mã số thuế không? Nếu có thì bây giờ đăng ký có muộn không? Thủ tuc đăng ký MST như thế nào ?

Ngày: 10/08/2017

Logo - Luật Việt An

Tư vấn thuế hoạt động lắp đặt xây dựng ở nước ngoài

Hợp đồng kinh tế giữa 2 NTT tại VN là Công ty A (chủ đầu tư) và Công ty B(Thầu chính) nhưng thực hiện công trình lắp đặt tại nước ngoài (Lào). Hoạt động lắp đặt công trình này bao gồm vật tư, hàng hóa đi kèm

  1. Quy định thuế suất 0% đối với trường hợp này: căn cứ theo khoản 1 điều 9 thông tư 219 BTC: “Hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài hoặc trong khu phi thuế quan”
  2. Điều kiện áp dụng thuế suất 0% đối với dịch vụ xuất khẩu căn cứ khoản 2 điều 9 thông tư 219 BTC, là:
  • Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;
  • Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;

Câu hỏi:

  1. Vì là hoạt động lắp đặt công trình ở nước ngoài có bao gồm vật tư hàng hóa nên Công ty B (Thầu chính) có phải mở tờ khai hải quan để xuất khẩu vật tư, hàng hóa sang Lào không?
  2. Khi vào đất nước Lào có phải mở tờ khai hải quan nhập khẩu (áp theo thuế nhập khẩu của Lào) không?
  3. Vì là 2 NTT trong nước nên Công ty B sẽ lập Hóa đơn GTGT giao cho khách hàng là Công ty A, giá trị hóa đơn có bao gồm giá trị ghi trên hợp đồng bao gồm các khoản thuế nộp tại Lào không?

Em xin chân thành cảm ơn !

Ngày: 02/08/2017

Logo - Luật Việt An

Nộp bổ sung thuế Môn bài

Công ty em có thay đổi vốn điều lệ như sau:

Đầu năm 2017 công ty em nộp thuế môn bài theo vốn điều lệ là 9 tỷ, mức nộp 2 triệu.

Đến tháng 6 năm 2017 công ty em thay đổi vốn điều lệ lên 31 tỷ ạ. như vậy mức nộp là 3 triệu.

Công ty em đã nộp thuế môn bài năm 2017 đầu năm với số tiền là 2 triệu rồi ạ.

Vậy em phải nộp số tiền bổ sung là 1.000.000 hay 500.000 (50% của 6 tháng cuối năm) ạ, và thời hạn nộp bổ sung số tiền này là khi nào ạ?

Em đã tra trên mạng nhưng không thấy nói về thời hạn nộp tiền bổ sung là khi nào và số tiền nộp bổ sung là bao nhiêu ạ

Ngày: 31/07/2017

Logo - Luật Việt An

Thuế Thu nhập của doanh nghiệp sản xuất

Công ty em mới thành lập tháng 5/2017 chuyên bên lĩnh vực sản xuất muối và xuất khẩu snag nước ngoài. Theo tìm hiểu về thuế thì em thấy mặt hàng này thuộc lĩnh vực không chịu thuế GTGT.Còn thuế TNDN thì em chưa rõ lắm.

Anh chị có thể tư vấn cho em về thuế TNDN của ngành nghề này được ko ạ:

Hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực này thuộc đối  tượng miễn giảm thuế TNDN ko?Thuế suất áp dụng bao nhiêu %?Nếu được thì giảm thì giảm bao nhiêu và áp dụng thời gian bao lâu?

Ngày: 29/07/2017

Logo - Luật Việt An

Miễn giảm thuế Thu nhập doanh nghiệp

Công ty e đặt ở Huyện Đakrông tỉnh Quảng Trị ( Vùng kinh tế đặc biệt khó khăn) theo quyết định của thủ tướng chính phủ. Vậy e muốn hỏi là

E xin trích nguyên văn theo luật:Theo khoản 4 điều 12 thông tư 96 của BTC

  • Thời gian miễn thuế, giảm thuế quy định tại điều này được tinh liên tục từ năm đầu tiên của doanh nghiệp có thu nhập chịu thuế từ dự án đầu tư mới được hưởng ưu đãi thuế. Trường hợp doanh nghiệp không có thu nhập chịu thuế trong ba năm đầu tiên, kể từ năm đầu tiên có doanh thu từ dự án đầu tư mới phát sinh doanh thu.

Vậy ý e muốn hỏi là:

Doanh nghiệp e thành lập năm 2017 tại địa bản trên, đến năm 2019 doanh nghiệp chưa phát sinh thu nhập chịu thuế tức là chưa có lợi nhuận. Đến năm 2020 doanh nghiệp e vẫn chưa có thu nhập chịu thuế( đã có doanh thu). vậy thì thời giạn miễn và giảm thuế TNDN được tính vào năm nào

Ngày: 27/07/2017

Logo - Luật Việt An

Thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài

Bên mình có khách người nước ngoài đang làm việc tại Tp.HCM cần tìm một luật sư tư vấn về thuế thu nhập cá nhân cho lao động người nước ngoài tại Việt Nam.

Khách bên mình đã làm việc cho Công ty Đức tại Việt Nam từ đầu năm 2014 cho đến nay. Tiền lương được quy đổi từ đồng Mark Đức qua usd và chuyển vào tài khoản của khách. Nhưng có 1 vấn đề như thế này: cuối năm 2014 đồng Mark Đức rớt giá mạnh nên khi chuyển qua usd, khách mình nhận được tiền lương thấp hơn bình thường. Hiện tại, cục thuế nhà nước yêu cầu khách mình đóng thuế thu nhập cá nhân dựa theo tỷ giá đồng Mark Đức – USD của đầu năm 2014.

Đó là lý do vì sao khách mình muốn thuê luật sư chuyên tư vấn về luật thuế thu nhập cá nhân cho lao động người nước ngoài tại Việt Nam để làm rõ vấn đề này

Ngày: 14/07/2017

Logo - Luật Việt An

Tư vấn thuế hoạt động xây dựng ở nước ngoài

Hợp đồng kinh tế giữa 2 NTT tại VN là Công ty A (chủ đầu tư) và Công ty B(Thầu chính) nhưng thực hiện công trình lắp đặt tại nước ngoài (Lào). Hoạt động lắp đặt công trình này bao gồm vật tư, hàng hóa đi kèm

  1. Quy định thuế suất 0% đối với trường hợp này: căn cứ theo khoản 1 điều 9 thông tư 219 BTC: “Hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài hoặc trong khu phi thuế quan”
  2. Điều kiện áp dụng thuế suất 0% đối với dịch vụ xuất khẩu căn cứ khoản 2 điều 9 thông tư 219 BTC, là:

– Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;

– Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;

Câu hỏi:

  1. Vì là hoạt động lắp đặt công trình ở nước ngoài có bao gồm vật tư hàng hóa nên Công ty B (Thầu chính) có phải mở tờ khai hải quan để xuất khẩu vật tư, hàng hóa sang Lào không?
  2. Khi vào đất nước Lào có phải mở tờ khai hải quan nhập khẩu (áp theo thuế nhập khẩu của Lào) không?
  3. Vì là 2 NTT trong nước nên Công ty B sẽ lập Hóa đơn GTGT giao cho khách hàng là Công ty A, giá trị hóa đơn có bao gồm giá trị ghi trên hợp đồng bao gồm các khoản thuế nộp tại Lào không?

Ngày: 03/07/2017

Logo - Luật Việt An

Tư vấn thuế xuất nhập khẩu & thủ tục hải quan

Công ty tôi đang muốn mở thêm ngành nghề kinh doanh xuất nhập khẩu,

Nên tôi xin có một số câu hỏi như sau:

1.Kinh doanh tạm nhập, tái xuất hàng hóa thuộc Danh mục hàng hóa đã qua sử dụng.

( các mặt hàng cty muốn kinh doanh là nhựa PE, PP, APS, PC,,,,ví dụ như nhựa túi bóng, hạt nhựa,,,,)

Xin hỏi Luật sư chúng tôi phải làm thủ tục thế nào, và cần những thủ tục gì để được thông quan, thuế nhập khẩu là bao nhiêu ah ?

2.HỎI VỀ THỦ TỤC NHẬP KHẨU SEN – VÒI, THIẾT BỊ VỆ SINH TỪ NHẬT VỀ VIỆT NAM, TÔI PHẢI LÀM THUER TỤC GÌ AH? CẦN NHỮNG GIẤY TỜ GÌ ĐỂ ĐƯỢC THÔNG QUAN AH ?

Ngày: 29/06/2017

Công ty tư vấn luật - Đại diện sở hữu trí tuệ Việt An

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: Bà Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370