Mức xử phạt chậm nộp báo cáo tài chính

Các doanh nghiệp nếu nộp chậm Báo cáo tài chính thì mức xử phạt thế nào? Các trường hợp cụ thể được quy định như thế nào? Sau đây Công ty Đại lý thuế Việt An xin cung cấp cho quý khách những thông tin cụ thể như sau:

Căn cứ theo Điều 12 Nghị đinh số: 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập như sau:

“Điều 12. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về nộp và công khai báo cáo tài chính

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Nộp báo cáo tài chính cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền chậm dưới 03 tháng so với thời hạn quy định;

b) Công khai báo cáo tài chính chậm dưới 03 tháng so với thời hạn quy định.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Công khai báo cáo tài chính không đầy đủ nội dung theo quy định;

b) Nộp báo cáo tài chính cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền không đính kèm báo cáo kiểm toán đối với các trường hợp mà pháp luật quy định phải kiểm toán báo cáo tài chính;

c) Nộp báo cáo tài chính cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền chậm từ 03 tháng trở lên so với thời hạn quy định;

d) Công khai báo cáo tài chính không kèm theo báo cáo kiểm toán đối với các trường hợp mà pháp luật yêu cầu phải kiểm toán báo cáo tài chính;

đ) Công khai báo cáo tài chính chậm từ 03 tháng trở lên so với thời hạn quy định.

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Thông tin, số liệu công khai báo cáo tài chính sai sự thật;

b) Cung cấp, công bố các báo cáo tài chính để sử dụng tại Việt Nam có số liệu không đồng nhất trong một kỳ kế toán.

4. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Không nộp báo cáo tài chính cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

b) Không công khai báo cáo tài chính theo quy định.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp và công khai báo cáo kiểm toán đính kèm báo cáo tài chính đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b, d khoản 2 Điều này.”

Trên đây là thông tin về mức xử phạt nộp chậm do Công ty Đại lý thuế Việt An cung cấp.  Để biết thêm các thông tin liên quan đến thuế cũng như các nghiệp vụ kế toán quý khách vui lòng liên hệ qua hotline 0988.856.708 để được hỗ trợ nhanh chóng, kịp thời.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Skype - English

Tin tức pháp luật Thuế

Hướng dẫn lập tờ khai giao dịch liên kết

Giao dịch liên kết là giao dịch phát sinh giữa các bên có quan hệ liên kết trong quá trình sản xuất, kinh doanh. Do vậy, việc lập tờ khai giao dịch liên kết

Hướng dẫn thủ tục tạm ứng và hoàn ứng

Rất nhiều kế toán viên vẫn còn lúng túng về thủ tục, hồ sơ tạm ứng, hoàn ứng trong các công việc thường ngày của mình. Để làm rõ vấn đề này, Đại

Xử lý vi phạm khi mua bán hóa đơn

Hiện nay, hành vi mua bán hóa đơn trong các doanh nghiệp ngày càng diễn ra phổ biến. Với mục đích để được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, giảm

Phụ cấp ăn trưa ăn ca có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Phụ cấp tiền ăn trưa, ăn ca có chịu thuế TNCN không? Mức phụ cấp tiền ăn trưa, ăn ca tối đa được bao nhiêu? Đại lý thuế Việt An xin cung cấp cho quý

Mức lương bao nhiêu phải đóng thuế thu nhập cá nhân năm 2020

Công thức tính thuế TNCN như sau: Nếu người lao động là cá nhân không cư trú tại Việt Nam, thuế TNCN được tính theo công thức: Thuế TNCN = Thu nhập chịu
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370