Hóa đơn GTGT và nghĩa vụ thuế đối với nhà thầu nước ngoài

Ngày: 29/08/2018

Xin vui lòng tư vấn giúp:

1 Cty nước ngoài chưa có đại diện tại Việt nam trúng thầu cung cấp thiết bị và chuyển giao công nghệ cho 1 nhà máy tại Việt nam. Cty này liên danh với 1 Cty xây dựng Việt nam để thực hiện dự án ( Cty xây dựng đứng đầu liên danh ). Vậy Cty nước ngoài này phải viết hóa đơn GTGT cho thiết bị nhập khẩu và các công việc khác như lắp đặt, đào tạo, chuyển giao công nghệ… cho Chủ đầu tư Việt nam như thế nào ? thực hiện nghĩa vụ thuế như thế nào khi chưa có đăng ký king doanh tại VN ?

Xin trân trọng cám ơn.

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Thông tư 103/2014/TT-BTC hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành;
  • Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

Về vấn đề hóa đơn GTGT cho chủ đầu tư Việt Nam  (Nhà máy tại Việt Nam): Nhà thầu nước ngoài chỉ có thể xuất hóa đơn nếu là người tiến hành nộp thuế.  Theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư 103/2014/TT-BTC hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, nhà thầu nước ngoài là người tiến hành nộp thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  • Có cơ sở thường trú tại Việt Nam, hoặc là đối tượng cư trú tại Việt Nam;
  • Thời hạn kinh doanh tại Việt Nam theo hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ từ 183 ngày trở lên kể từ ngày hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ có hiệu lực;
  • Áp dụng chế độ kế toán Việt Nam và thực hiện đăng ký thuế, được cơ quan thuế cấp mã số thuế.

Sau đó, muốn xuất hóa đơn, nhà thầu phải tiến hành lập và gửi Thông báo phát hành hóa đơn ) và hóa đơn mẫu cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trừ hóa đơn được mua, cấp tại cơ quan thuế theo quy định tại Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

Trường hợp đáp ứng đầy đủ các điều kiện nói trên, nhà thầu nước ngoài sẽ tiến hành thực hiện nghĩa vụ thuế như sau: nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ và nộp thuế TNDN trên cơ sở kê khai doanh thu, chi phí để xác định thu nhập chịu thuế theo quy định của Luật thuế Giá trị gia tăng và Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp. Ngoài ra, các cá nhân cư trú ở Việt Nam phát sinh thu nhập tại Việt Nam cũng phải tiến hành nộp thuế thu nhập cá nhân.

Tuy nhiên, từ những thông tin bạn cung cấp, doanh nghiệp nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam vì vậy không đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên, bên Việt Nam sẽ thay mặt nhà thầu nước ngoài nộp thuế theo phương pháp tỷ lệ tính trên doanh thu (phương pháp trực tiếp). Khi đó, phương pháp tính thuế, căn cứ tính thuế sẽ được áp dụng theo quy định tại Mục 3 Thông tư 103/2014/TT-BTC hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành. Theo đó,

Số thuế GTGT phải nộp =Doanh thu tính thuế GTGT x tỷ lệ thuế suất theo quy định

Số thuế TNDN phải nộp  = Doanh thu tính thuế TNDN x tỷ lệ thuế suất theo quy định

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tư vấn thay đổi khoản vay nước ngoài

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Thông tư 03/2016/TT-NHNN Theo quy định trong Thông tư 03/2016/TT-NHNN, việc

Tư vấn Thủ tục thay đổi địa chỉ doanh nghiệp

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Luật doanh nghiệp năm 2014; Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng

Tư vấn Nộp thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng vốn

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Thông tư 156/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật Quản lý thuế; Luật

Tư vấn tài sản kinh doanh Bất động sản

Luật Việt An xin trả lời như sau: Doanh nghiệp muốn đưa 02 căn hộ chung cư của giám đốc vào tài sản của Công ty để cho thuê là hoạt động kinh doanh bất

Tư vấn chuyển nhượng cổ phẩn cho cổ đông sáng lập

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014; Luật đầu tư 2014; Thông tư 19/2014/
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi nhánh Công ty Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương