09 33 11 33 66
info@luatvietan.vn
Email: info@luatvietan.vn

Chi phí luật sư có được chấp nhận tại trọng tài không?

Khi tham gia giải quyết tranh chấp bằng trọng tài, có rất nhiều chủ thể đã đặt ra câu hỏi là liệu rằng chi phí luật sư có được chấp nhận tại trọng tài không? Bởi việc thuê luật sư trong giải quyết bằng trọng tài rất là tốn kém, và họ muốn giảm bớt chi phí này nhất có thể. Để giải đáp cho thắc mắc này của quý khách hàng, công ty Luật Việt An sẽ đưa ra bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý

  • Luật Trọng tài thương mại Việt Nam 2010;
  • Quy tắc Tố tụng của Trung tâm Trọng tài Quốc tế Việt Nam (VIAC);
  • Quy tắc Tố tụng của Trung tâm Trọng tài Quốc tế Singapore (SIAC).

Chi phí luật sư có được chấp nhận tại trọng tài không?

Trong pháp luật của Việt Nam hiện nay, cụ thể là trong Luật Trọng tài thương mại Việt Nam 2010 không có quy định nào nhắc đến về chi phí luật sư trong quá trình giải quyết tranh chấp bằng trọng tài mà chỉ có phí trọng tài. Vậy liệu chi phí luật sư có nằm trong phí trọng tài hay không?

Căn cứ vào quy định tại Điều 34 Luật Trọng tài thương mại Việt Nam 2010, phí trọng tài sẽ được hiểu là các khoản thu thu được từ việc trọng tài cung cấp dịch vụ giải quyết tranh chấp, và phí trọng tài sẽ bao gồm các khoản phí dưới đây:

  • Thù lao để chi trả cho trọng tài viên, phí đi lại và phí khác dành cho trọng tài viên;
  • Phí sử dụng để tham vấn ý kiến từ các chuyên gia và các trợ giúp khác theo yêu cầu của Hội đồng trọng tài;
  • Phí hành chính;
  • Nếu các bên tranh chấp có yêu cầu chỉ định trọng tài viên vụ việc của Trung tâm trọng tài thì các bên phải chi trả cả chi phí này;
  • Các loại phí dịch vụ khác mà được Trung tâm trọng tài cung cấp.

Do đó, dựa theo nội dung của quy định trên, có thể thấy, chi phí luật sư không được liệt kê trong danh sách các loại phí trọng tài. Điều này cũng có nghĩa là chi phí luật sư không bị pháp luật quy định cấm, nhưng pháp luật cũng không quy định đây là một loại chi phí hiển nhiên trong các loại phí trọng tài.

Chính vì thế, việc có chấp nhận chi phí luật sư trong giải quyết tranh chấp bằng trọng tài hay không là hoàn toàn phụ thuộc vào quy định, cũng như các quyết định của Trung tâm trọng tài.

Chi phí luật sư có được chấp nhận tại Trung tâm Trọng tài Quốc tế Việt Nam không?

Trong Quy tắc Tố tụng của Trung tâm Trọng tài Quốc tế Việt Nam (VIAC), quy định về phí trọng tài được quy định tại Điều 34, theo đó, giống như quy định về phí trọng tài trong Luật Trọng tài Việt Nam 2010, phí trọng tài của Trung tâm Trọng tài Quốc tế Việt Nam cũng không bao gồm phí luật sư, mà chỉ gồm có những loại phí dưới đây:

  • Phí dùng để trả thù lao cho các Trọng tài viên tham gia vào việc giải quyết vụ tranh chấp;
  • Chi phí hành chính của Trung tâm liên quan đến việc giải quyết vụ tranh chấp;
  • Chi phí di chuyển, ăn ở và các chi phí liên quan khác của các Trọng tài viên khi tham gia vào giải quyết vụ tranh chấp được quy định tại Văn bản hương dẫn của Trung tâm; chi phí dùng cho các trợ giúp khác theo yêu cầu của Hội đồng trọng tài của vụ tranh chấp;
  • Chi phí dùng để giám định, định giá tài sản, chi phí tham vấn ý kiến từ các chuyên gia.

Tuy nhiên, trên thực tiễn, nhiều vụ tranh chấp do Hội đồng trọng tài của của Trung tâm Trọng tài Quốc tế Việt Nam giải quyết thì có chấp nhận chi phí luật sư trong giải quyết tranh chấp bằng trọng tài.

Lý do được đưa ra là bởi, trong tranh chấp phát sinh từ việc không thực hiện đúng hợp đồng, thì chi phí dùng để thuê luật sư cũng được coi là một thiệt hại được phát sinh từ hành vi trên, do đó, Hội đồng trọng tài chấp nhận chi phí luật sư trong trường hợp này.

Dẫu là vậy, không phải lúc nào chi phí này cũng được Hội đồng trọng tài của Trung tâm Trọng tài Quốc tế Việt Nam chấp nhận, bởi việc xem xét có chấp thuận phí luật sư phải tùy thuộc vào hoàn cảnh của từng vụ việc cụ thể, vì có những vụ tranh chấp có thể chấp thuận phí luật sư, và ngược lại, có những vụ việc thì việc chấp thuận phí luật sư sẽ tạo thêm những khó khăn nhất định trong việc giải quyết vấn đề.

Chẳng hạn, nếu trong quá trình tố tụng của trọng tài mà bên Nguyên đơn không đưa ra yêu cầu gì đối với Bị đơn về vấn đề chi trả chi phí luật sư này, và Nguyên đơn không không cung cấp bất kỳ chứng cứ liên quan nào liên quan đến phí thuê luật sư, thì Hội đồng trọng tài sẽ không xem xét tới việc có chấp thuận chi phí luật sư này hay không.

Bên cạnh đó, chi phí thuê luật sư này được Trung tâm Trọng tài Quốc tế Việt Nam xếp vào chi phí pháp lý và được chia thành các loại chi phí sau:

  • Chi phí thuê luật sư nội bộ;
  • Chi phí thuê luật sư thuê ngoài;
  • Chi phí thuê nhân sự pháp lý tham gia vào vụ kiện.

Chi phí luật sư có được chấp nhận tại Trung tâm Trọng tài Quốc tế Singapore hay không?

Tương tự như trong Quy tắc Tố tụng của Trung tâm Trọng tài Quốc tế Việt Nam, Quy tắc Tố tụng của Trung tâm Trọng tài Quốc tế Singapore cũng không đề cập đến chi phí luật sư như một loại chi phí hiển nhiên được chấp nhận trong giải quyết tranh chấp bằng trọng tài.

Theo Điều 33 Quy tắc Tố tụng của Trung tâm Trọng tài Quốc tế Singapore thì Hội đồng trọng tài sẽ được phép quyết định các chi phí pháp lý, cũng như các loại chi phí khác của một bên sẽ do bên còn lại phải chịu nhưng không được loại trừ các chi phí này ra khỏi căn cứ dùng để tính phí trọng tài.

Trong khi đó, chi phí pháp lý được liệt kê thì có bao gồm cả chi phí dùng để thuê luật sư (gồm luật sư nội bộ, luật sư thuê ngoài, và các nhân viên pháp lý). Điều này cũng đồng nghĩa, Trung tâm Trọng tài Quốc tế Singapore có chấp nhận chi phí luật sư trong giải quyết tranh chấp bằng trọng tài, nhưng không phải mọi tranh chấp đều chấp nhận loại phí này.

Một số lưu ý cho các doanh nghiệp tham gia vào giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

Khi tham gia vào giải quyết tranh chấp bằng trọng tài, phương thức giải quyết tranh chấp tốn nhiều chi phí nhất trong số các phương thức giải quyết tranh chấp, các bên đều muốn có thể giảm bớt nhiều loại chi phí nhất có thể, và chi phí luật sư là một trong các khoản phí đó.

Tuy vậy, việc chi phí luật sư có được chấp thuận hay không là còn tùy thuộc vào từng quy định cụ thể của các Trung tâm trọng tài. Hơn thế nữa, dù Trung tâm trọng tài có quy định về việc có chấp nhận chi phí trọng tài, nhưng để được chấp thuận trên thực tế thì các bên cũng phải đáp ứng những điều kiện nhất định.

Chẳng hạn như phải nêu vấn đề chi phí luật sư này trong yêu cầu của mình, hay phải có các bằng chứng cụ thể liên quan đến việc phải chi trả các chi phí luật sư này. Tùy mỗi Trung tâm trọng tài khác nhau, mà các điều kiện này cũng có những sự khác biệt với nhau.

Vì thế, có thể khẳng định, việc xác định xem chi phí luật sư có được chấp nhận tại trọng tài không là một vấn đề rất phức tạp. Do đó, các bên cần phải đặc biệt lưu tâm đến vấn đề này và cần tìm đến sự trợ giúp từ các chuyên gia có uy tín, có chuyên môn cao và có nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này như đội ngũ luật sư, tư vấn viên của công ty Luật Việt An để nhận được sự hỗ trợ hiệu quả nhất.

Quý khách hàng có bất kỳ vướng mắc về giải quyết tranh chấp bằng trọng tài, xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được chúng tôi hỗ trợ tốt nhất!

Mục lục

Bài viết liên quan

Mục lục
Ẩn

    Giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

    Giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

    Văn bản pháp luật

    Văn bản pháp luật

    Tư vấn pháp luật

    Tư vấn luật

    LIÊN HỆ CÔNG TY LUẬT VIỆT AN

    Tư vấn doanh nghiệp: 09 79 05 77 68
    Tư vấn doanh nghiệp
    Tư vấn sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08
    Tư vấn sở hữu trí tuệ
    Tư vấn đầu tư: 09 13 380 750
    Tư vấn đầu tư

    TỔNG ĐÀI PHÍA BẮC

    Hotline: 09 33 11 33 66
    (Zalo, Viber, Whatsapp) hanoi@vietanlaw.vnSkype IconSkype Chat
    Tư vấn kế toán - thuế: 09 888 567 08
    Dịch vụ kế toán thuế
    Tư vấn giấy phép: 0966 83 66 08
    Tư vấn giấy phép
    Tư vấn hợp đồng: 0913 380 750
    Tư vấn hợp đồng

    TỔNG ĐÀI PHÍA NAM

    Hotline: 09 61 67 55 66
    (Zalo, Viber, Whatsapp) hcm@vietanlaw.vn Skype IconSkype Chat
    Liên hệ tư vấn
    Cảnh báo lừa đảo
    CẢNH BÁO MẠO DANH CÔNG TY LUẬT VIỆT AN LỪA ĐẢO